Angelora · Research · Trader · จัดทำ 22 ต.ค. 2026 10:17 · อัปเดต 10:40
ปั้นพอร์ต $3,000 ให้โตขึ้นเรื่อยๆ — ทางไหนมีหลักฐานจริง
ที่รักอยากให้พอร์ตโตต่อเนื่องจากเงินต้น $3,000 แบบไม่พัง น้องค้นว่าคนที่ทำสำเร็จทำอะไร งานวิจัยว่าอย่างไร แล้ว backtest 19 แบบด้วยกติกาบัญชีเงินสดของเราเอง
Next Step · Engine FQ วิ่งคู่ Engine F 6 เดือน
ที่รักตอบแล้ว 22 ต.ค. 10:27: เติม $100/เดือน · ตกได้ไม่เกิน 23% · ให้รัน
- •✅ เพดานตก 23% ตัด "QQQ ตามเทรนด์" (ตก ~29%) ออก → ผู้ท้าชิงคือ Engine FQ = สูตร Engine F แต่ส่วนหุ้นเป็น SPY ครึ่ง QQQ ครึ่ง
- •✅ LEAN 2003–2026: Engine FQ โต 8.92%/ปี ตก 22.4% Sharpe 0.564 · Engine F 8.41% / 21.0% / 0.519 — ชนะเล็กน้อย (ชนะ 12 จาก 23 ปี) ยังไม่ใช่หลักฐานพอจะเปลี่ยน
- •✅ วิ่งคู่แบบไม่เทรดจริง: M6 รัน backtest ทั้งสองตัวหลังตลาดปิดทุกวัน (อ.–ส. 13:00) ดูได้ที่การ์ด 🥊 บน quantconnect.angelora.net/cockpit
- •✅ การ์ดเป้าหมายใช้เงินเติม $100/เดือน (฿3,358 ที่ 33.58)
- •⏳ ครบ 6 เดือน (~22 เม.ย. 2027) น้องสรุปว่าเปลี่ยนตัวจริงไหม — Engine F ยังเทรดอยู่ตัวเดียวจนกว่าที่รักตัดสิน
บทสรุป
ทางที่มีหลักฐานว่าปั้นพอร์ตเล็กได้จริงไม่ใช่การเทรดถี่ แต่คือ ถือของที่โตระยะยาว + หลบตอนตลาดเป็นขาลงใหญ่ + เติมเงินสม่ำเสมอ
- •คนเทรดรายวันขาดทุน ~97% · ทำกำไรสม่ำเสมอได้ไม่ถึง 1% · เรื่อง "$3k → ล้าน" ส่วนใหญ่คือคนรอดที่เหลือให้เห็น
- •ผู้ท้าชิงที่ดีที่สุดจาก backtest: ถือ QQQ เมื่อผลตอบแทน 12 เดือนเป็นบวก ไม่งั้นถือ IEF — โต ~15%/ปี ตกลึกสุด ~29% เทียบ Engine F 8.4% / 23% และ SPY ถือเฉยๆ 11.1% / 55%
- •แต่ตัวเลขนี้คาดหวังเต็มๆ ไม่ได้: เรารู้แล้วว่าหุ้นเทคชนะมา 20 ปี และงานที่ตีพิมพ์แล้วมักได้ผลจริงแค่ราวครึ่งเดียว — ตั้งความหวังที่ ~10–12%/ปี
- •ตัวเร่งอันดับหนึ่งคือเงินเติม: $3k ที่ 10% 20 ปี = ~$22k แต่ถ้าเติมเดือนละ $300 = ~$250k
- •ไม่แนะนำ: เทรดรายวัน/สวิง หุ้นเดี่ยวกระจุก ขาย option หมุนกลุ่มอุตสาหกรรม RSI(2) — หลักฐานหลังตีพิมพ์อ่อนหรือแพ้ค่าธรรมเนียม
1. คนที่ปั้นพอร์ตเล็กสำเร็จ — ตัวเลขจริง
- •ไต้หวัน 1992–2006 (Barber, Lee, Liu, Odean): day trader ทำกำไรได้สม่ำเสมอหลังหักค่าธรรมเนียม < 1% · ภาพรวมติดลบทุกปีทั้ง 15 ปี · ~75% เลิกภายใน 2 ปี
- •บราซิล 2013–2015 (Chague, De-Losso, Giovannetti): คนที่เทรดต่อเนื่อง ≥ 300 วัน ขาดทุน 97% · ได้เกินค่าแรงขั้นต่ำแค่ 1.1%
- •สหรัฐฯ 66,465 ครัวเรือน (Barber & Odean 2000): กลุ่มเทรดถี่สุดได้ 11.4%/ปี เทียบตลาด 17.9%
- •ESMA: บัญชี CFD รายย่อยขาดทุน 74–89%
- •แชมป์ US Investing Championship (เช่น Minervini 155% ปี 1997) ใช้เงินตั้งต้นใหญ่ ใช้ margin ได้ และเป็นยอดของผู้เข้าแข่งหลายคนในปีเดียว — ไม่ใช่อัตราที่ทำซ้ำได้
- •AI ที่เทรดเองจากข่าว: ส่วนใหญ่แพ้ซื้อถือ (StockBench 2025) และผลแกว่งมากระหว่างรอบ → AI ต้องเขียนกฎแล้ว backtest เท่านั้น
2. backtest 19 แบบ ด้วยกติกาบัญชีเราเอง (2006–2026)
ข้อมูลราคาปรับปันผลจากคลัง AngelaQuant · สัญญาณสิ้นเดือน ซื้อขายวันถัดไป · ค่าธรรมเนียม 0.107%/ครั้ง · เงินสดไม่คิดดอกเบี้ย (ของจริงได้ 3.75%) · gross ≤ 1.0 ทุกแบบ
| แบบ | โต/ปี | ตกลึกสุด | Sharpe | ปีแย่สุด | $3k กลายเป็น |
|---|---|---|---|---|---|
| SPY ถือเฉยๆ (benchmark) | 11.1% | −55.2% | 0.64 | −36.8% | $26,515 |
| QQQ ถือเฉยๆ | 15.8% | −53.4% | 0.78 | −41.7% | $62,620 |
| Engine F (ตัวจริงตอนนี้) | 8.4% | −23.2% | 0.79 | −16.7% | $16,055 |
| ⭐ QQQ ประตูเทรนด์ 12 เดือน | 15.1% | −28.6% | 0.85 | −23.8% | $56,043 |
| QQQ คุม vol 15% | 12.6% | −28.3% | 0.84 | −25.1% | $35,377 |
| QQQ คุม vol 15% + ประตู 12 เดือน | 11.8% | −25.0% | 0.81 | −21.1% | $30,430 |
| QQQ + เส้น 10 เดือน | 12.0% | −28.6% | 0.74 | −20.4% | $31,325 |
| ครึ่ง Engine F + ครึ่ง QQQ เส้น | 10.3% | −25.5% | 0.80 | −18.5% | $22,982 |
| 70% SPY ประตู + 30% QQQ vol 15% | 11.0% | −30.6% | 0.78 | −20.4% | $26,283 |
| SPY ประตูเทรนด์ 12 เดือน | 10.2% | −33.7% | 0.71 | −18.4% | $22,631 |
| Engine F เป้า vol 15% | 10.0% | −31.7% | 0.72 | −17.7% | $21,622 |
| SPY + เส้น 10 เดือน (Faber) | 9.9% | −31.5% | 0.79 | −28.5% | $21,469 |
| QQQ/SPY/EFA โมเมนตัม 6 เดือน | 9.9% | −35.5% | 0.68 | −31.2% | $21,161 |
| Dual Momentum (GEM) | 8.4% | −33.7% | 0.58 | −17.4% | $16,147 |
| หมุนกลุ่มอุตสาหกรรม 3 อันดับ | 7.6% | −33.0% | 0.58 | −23.3% | $13,818 |
| GTAA 5 สินทรัพย์ (Faber) | 4.2% | −16.4% | 0.56 | −8.0% | $7,091 |
นี่คือการคัดกรองเร็วด้วย pandas — ตัวเลขจริงต้องรันบน LEAN อีกรอบ · QQQ ได้เปรียบจากการที่เรารู้แล้วว่าหุ้นเทคชนะ (hindsight) และข้อมูลเริ่ม 2006 จึงไม่รวมฟองสบู่ดอทคอมที่ QQQ ตก 83%
3. ผลทนไหม — เปลี่ยนช่วงมองย้อนหลัง
กฎที่ดีต้องได้ผลใกล้กันเมื่อขยับพารามิเตอร์ ไม่ใช่ดีแค่ค่าเดียว
| ประตูเทรนด์ | SPY โต/ปี | QQQ โต/ปี |
|---|---|---|
| 6 เดือน | 8.0% | 11.7% |
| 8 เดือน | 10.3% | 13.0% |
| 10 เดือน | 10.2% | 12.2% |
| 12 เดือน | 10.2% | 15.1% |
| 14 เดือน | 8.6% | 13.9% |
| เส้นเฉลี่ย 200 วัน | 9.8% | 13.0% |
| แยกช่วง 2006–15 / 2016–26 (12 เดือน) | 9.3% / 11.2% | 12.2% / 18.2% |
QQQ ชนะ SPY ถือเฉยๆ (11.1%) ทุกช่วงมองย้อนหลัง และตกลึกสุดราว 29–37% แทน 55% · 12 เดือนเป็นค่าที่ดีที่สุด จึงควรใช้ค่าเฉลี่ยหลายช่วง (8/10/12 เดือน) แทนการเลือกค่าที่ดีที่สุด · ค่าธรรมเนียม 2 เท่ายังได้ 15.0% (turnover ~1.4 รอบ/ปี)
4. งานวิจัยภายนอกว่าอย่างไรกับแต่ละแนวทาง
ผลหลังตีพิมพ์ลดลงเฉลี่ย ~58% (McLean & Pontiff 2016) — ดูผลหลังตีพิมพ์เป็นหลัก
- •Dual Momentum (Antonacci): ในหนังสือ 17% แต่ 2014–2026 ได้ 8.4% เทียบ SPY 13.6% — ขาต่างประเทศฉุดทุกช่วงที่ทดสอบ
- •Faber GTAA 10 เดือน: 1972–2005 ได้ 11.7% → หลังตีพิมพ์ 2006–2025 ได้ 6.05% (ของเรา 4.2%)
- •SPY ประตูเทรนด์ 12 เดือน: 2008–2026 ได้ 10.7% Sharpe 0.73 ตก 34% เทียบ SPY 10.15% / 0.59 / 48% — ตรงกับผลของเรา (10.2%)
- •Vol targeting (แบบ Engine F): งานรวม 103 กลยุทธ์ (Cederburg 2020) พบว่าแบบที่ทำได้จริงไม่ได้เพิ่ม Sharpe — ซื้อการตกที่ตื้นกว่าด้วยผลตอบแทนที่ต่ำกว่า
- •Factor ETF (QUAL · USMV · AVUV · MTUM): 5–10 ปีล่าสุดแพ้หรือไม่ชนะ SPY ชัด
- •หมุนกลุ่มอุตสาหกรรมด้วย ETF: งานวิจัยขัดกัน หลายชิ้นไม่พบผลหลังปี 2000 (ของเรา 7.6%)
- •RSI(2) ซื้อตอนย่อ: ชนะบ่อย 71% แต่โตแค่ 1.7–3.9%/ปี เทียบซื้อถือ 13.5%
- •Managed futures ETF (DBMF · KMLM): ช่วยปี 2022 แต่ข้างในใช้ futures ที่ exposure เกินทุน — ขัดกฎ "ไม่มี leverage" ต้องให้ที่รักตัดสินก่อนถ้าจะใช้
- •ขาย covered call / cash-secured put: ไม่ชนะซื้อถือ และพอร์ต $3k ขายได้แค่หุ้นราคาต่ำกว่า ~$30 (1 สัญญา = 100 หุ้น)
5. เงินเติมสำคัญกว่ากลยุทธ์
เริ่ม $3,000 · ทบต้นรายเดือน · ตัวเลขเป็นดอลลาร์ ยังไม่หักภาษี
| เติมต่อเดือน | ผลตอบแทน/ปี | 10 ปี | 20 ปี |
|---|---|---|---|
| ไม่เติม | 8% | $6,659 | $14,780 |
| ไม่เติม | 12% | $9,901 | $32,678 |
| $100 | 8% | $24,954 | $73,682 |
| $100 | 12% | $32,905 | $131,603 |
| $300 | 8% | $61,543 | $191,487 |
| $300 | 10% | $69,575 | $249,795 |
| $300 | 12% | $78,913 | $329,454 |
ขยับผลตอบแทนจาก 8% เป็น 10% ได้เพิ่ม ~$8k ใน 10 ปี (เติม $300) แต่ขยับเงินเติมจาก $100 เป็น $300 ได้เพิ่ม ~$37k และไม่มีความเสี่ยงเลย
6. ข้อเสนอของน้อง: QQQ ตามเทรนด์ เป็นผู้ท้าชิง Engine F
ใช้ทาง LEAN แบบเดิม (ไม่เขียนแกนใหม่) · Engine F ยังเป็นตัวจริงจนกว่าผู้ท้าชิงผ่านทุกด่าน
- •กฎ: สิ้นเดือนดูผลตอบแทนย้อนหลังของ QQQ 8/10/12 เดือน — ถ้าเป็นบวกถือ QQQ เต็มส่วนนั้น ถ้าติดลบถือ IEF · แบ่งเป็น 3 ส่วนเท่ากัน (กันการเลือกค่าที่ดีที่สุด) · เงินสดได้ดอกเบี้ย 3.75%
- •คาดหวัง (หลังหักความลำเอียง): โต ~10–12%/ปี · ตกลึกสุดปกติ ~30% · กรณีแย่สุดแบบดอทคอม อาจ 40%+ ก่อนประตูปิด · พอร์ต $3,000 = ขาดทุนชั่วคราว ~$900–1,200
- •ด่านก่อนเงินจริง: LEAN backtest ชนะ SPY และ Engine F ทั้งสองครึ่งเวลา · Deflated Sharpe > 0.95 (นับทั้ง 19 แบบที่ลอง) · ค่าธรรมเนียม 2 เท่ายังชนะ · paper ≥ 3 เดือน slippage อยู่ในกรอบ
- •Rollout: paper คู่ Engine F → เงินจริง ¼ ของพอร์ต → ½ → เต็ม ทีละด่าน ทุกออเดอร์รอ ✓ ของที่รัก
- •บันไดตัดขาดทุน: −10% จากยอดสูงสุด → ลดขนาดครึ่ง · −15% → หยุดเพิ่มและทบทวน · −20% → กลับไป paper
- •Kill: ตกจริงเกิน 1.5 เท่าของที่ backtest เคยตก หรือ 12 เดือนแพ้ SPY ถือเฉยๆ เกินแถบล่าง
- •สิ่งที่จะพิสูจน์ว่าน้องผิด: ถ้ายุคหุ้นเทคนำตลาดจบ QQQ อาจแพ้ SPY ยาวหลายปี (เหมือน 2000–2010) — ประตูเทรนด์ช่วยเรื่องตก แต่ไม่ช่วยเรื่องโตช้า
- •ทางเลือกที่ปลอดภัยกว่า: ครึ่ง Engine F + ครึ่ง QQQ ตามเทรนด์ = ~10.3%/ปี ตก ~26%
7. กฎบัญชีและภาษีที่ต้องรู้
- •บัญชีเงินสด: กฎ PDT ไม่เกี่ยว (และ FINRA ยกเลิกเกณฑ์ $25k แล้ว มิ.ย. 2026) แต่ห้ามขายของที่ซื้อด้วยเงินที่ยังไม่ settle — ทำ 3 ครั้งใน 12 เดือน บัญชีถูกล็อก 90 วัน · settle T+1
- •ค่าธรรมเนียม 0.107%/ครั้ง: เทรดรายวันกินพอร์ต ~53%/ปี · รายสัปดาห์ ~11% · รายเดือน ~2.6% · กลยุทธ์ที่เสนอหมุน ~1.4 รอบ/ปี ≈ 0.3%
- •ภาษีไทย (ป.161/2566): กำไรต่างประเทศเสียภาษีเมื่อโอนเข้าไทย → ปล่อยทบต้นในบัญชีสหรัฐฯ · ควรให้ที่ปรึกษาภาษียืนยัน
- •ปันผลสหรัฐฯ หัก 15% ตามสนธิสัญญาเมื่อมี W-8BEN (ไม่มี = 30%) — ควรเช็กในแอป Webull ว่าหักเท่าไรจริง
Open questions
- 1.ครบ 6 เดือนของการวิ่งคู่ (~22 เม.ย. 2027): เปลี่ยนเป็น Engine FQ ไหม — น้องจะเสนอพร้อมตัวเลข
Sources
- Barber & Odean 2000 — Trading is hazardous to your wealth· accessed 22 ต.ค. 2026
- Barber, Lee, Liu, Odean 2014 — The cross-section of speculator skill (Taiwan day traders)· accessed 22 ต.ค. 2026
- Chague, De-Losso, Giovannetti — Day trading for a living? (Brazil)· accessed 22 ต.ค. 2026
- ESMA — retail CFD losses· accessed 22 ต.ค. 2026
- McLean & Pontiff 2016 — Does academic research destroy stock return predictability?· accessed 22 ต.ค. 2026
- quanterlab — Dual momentum taken apart (2008–2026, trend gate)· accessed 22 ต.ค. 2026
- quant4free — Dual momentum since publication· accessed 22 ต.ค. 2026
- Concretum — GTAA out-of-sample· accessed 22 ต.ค. 2026
- Cederburg et al. 2020 — volatility-managed portfolios (Alpha Architect)· accessed 22 ต.ค. 2026
- totalrealreturns — SPY vs QQQ· accessed 22 ต.ค. 2026
- totalrealreturns — DBMF / KMLM vs SPY· accessed 22 ต.ค. 2026
- StockBench — LLM agents vs buy-and-hold (arXiv 2510.02209)· accessed 22 ต.ค. 2026
- Bailey & López de Prado — Deflated Sharpe Ratio· accessed 22 ต.ค. 2026
- Schwab — cash account violations (GFV / freeriding)· accessed 22 ต.ค. 2026
- KPMG — Thai tax on foreign income (Por 161/2566)· accessed 22 ต.ค. 2026
- Webull Thailand — options pricing· accessed 22 ต.ค. 2026